Điều kiện khấu trừ thuế GTGT đối với những hóa đơn thanh toán bằng tiền mặt là gì?

Trong ngày doanh nghiệp mua hàng hóa 2 lần của một nhà cung cấp, lần thứ nhất có giá trị 14 triệu đồng và thực hiện thanh toán qua ngân hàng, lần thứ 2 có giá trị 10 triệu đồng thanh toán bằng tiền mặt thì số thuế GTGT đầu vào doanh nghiệp có được khấu trừ không?

Ketoan68.com xin chia sẻ như sau:

Căn cứ Thông tư 26/2015/TT-BTC tại Điều 1, Khoản 10 Sửa đổi, bổ sung Điều 15 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

5. Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT.”

Căn cứ theo quy định trên công ty bạn được khấu trừ thuế của hàng hóa mua lần đầu có giá trị 14 triệu đồng, đối với hàng hóa mua lần thứ 2 doanh nghiệp thanh toán bằng tiền mặt thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Chúc các bạn thành công!
Khuyến nghị:

Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các chuyên gia kế toán của Kế toán 68 qua Tổng đài tư vấn:
Mr Thế Anh : 0981 940 117
Email: tvketoan68@gmail.com