Doanh nghiệp nhỏ và vừa sử dụng đơn vị tiền tệ nào? (Bài 4)

Để giúp các bạn nghiên cứu, vận dụng thông tư 133/2016 vào thực tế, ketoan68.com xin giới thiệu nội nội dung chi tiết của Điều 5. Đơn vị tiền tệ trong kế toán như sau:

Ngày 26 tháng 8 năm 2016, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 133/2016/TT-BTC hướng dẫn Chế độ kế toán doanh nghiệp Nhỏ và Vừa thay thế Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 01/01/2017.

Điều 5. Đơn vị tiền tệ trong kế toán

Đơn vị tiền tệ áp dụng trong DN nhỏ và vừa
Đơn vị tiền tệ áp dụng trong DN nhỏ và vừa

“Đơn vị tiền tệ trong kế toán” là Đồng Việt Nam (ký hiệu quốc gia là “đ”; ký hiệu quốc tế là “VND”) được dùng để ghi sổ kế toán, lập và trình bày Báo cáo tài chính của doanh nghiệp. Trường hợp đơn vị kế toán chủ yếu thu, chi bằng ngoại tệ, đáp ứng được các tiêu chuẩn quy định tại Điều 6 Thông tư này thì được chọn một loại ngoại tệ làm đơn vị tiền tệ để ghi sổ kế toán.


Để nghiên cứu những nội dung chi tiết của TT133/2017 mời các bạn đọc các bài tiếp theo.

Chúc các bạn thành công!

Khuyến nghị:

Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các chuyên gia kế toán của Kế toán 68 qua Tổng đài tư vấn:
Mr Thế Anh : 0981 940 117
Email: tvketoan68@gmail.com