Hoá đơn nhà hàng nhiều có thể yêu cầu xuất hoá đơn cuối tháng được không?

Câu hỏi

Hoá đơn nhà hàng nhiều có thể yêu cầu xuất hoá đơn cuối tháng được không
Hoá đơn nhà hàng nhiều có thể yêu cầu xuất hoá đơn cuối tháng được không

Hỏi: Công ty kinh doanh lữ hành, du lịch nên có hóa đơn của nhà hàng nhiều trong 1 tháng. Vậy công ty tôi có thể yêu cầu nhà hàng lập bảng kê cuối tháng và xuất 1 hóa đơn được không?

Trả lời:

Căn cứ theo Thông tư 39/2014/TT-BTC tại Điều 16 quy định về lập hóa đơn như sau:
“Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền….

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

Căn cứ theo quy định trên khi bán hàng hoá, dịch vụ, người bán phải lập hóa đơn giao cho người mua theo từng lần mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Kế toán 68.com chúc các bạn thành công!

Khuyến nghị:

Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các chuyên gia kế toán của Kế toán 68 qua Tổng đài tư vấn:
Mr Thế Anh : 0981 940 117
Email: tvketoan68@gmail.com